Giải chi tiết vận dụng 2 trang 20 sgk toán 9 tập 1 ctst

Giải chi tiết vận dụng 2 trang 20 sgk toán 9 tập 1 ctst

Tại một cửa hàng, chị An mua 1,2 kg thịt lợn và 0,7 kg thịt bò hết 362 000 đồng; chị Ba mua 0,8 kg thịt lợn và 0,5 kg thịt bò cùng loại hết 250 000 đồng. Làm thế nào để tính được giá tiền 1 kg mỗi loại thịt lợn và thịt bò?


Gọi giá tiền 1kg thịt lợn là x (đồng), giá tiền 1kg thịt bò là y(đồng) (ĐK: x,y > 0)

Ta có hệ phương trình:

Giải hệ phương trình ta có: x = 150 000(đồng), y = 260 000(đồng) (thoả mãn đk)

Vậy giá tiền 1kg thịt lợn là 150 000 đồng và giá tiền 1kg thịt bò là 260 000 đồng


Trắc nghiệm Toán 9 Chân trời bài 3: Giải hệ hai phương trình bậc nhất hai ẩn (P2)

Bình luận

Giải bài tập những môn khác