Đề thi giữa kì 2 Công nghệ 9 chế biến thực phẩm KNTT: Đề tham khảo số 4

Trọn bộ Đề thi giữa kì 2 Công nghệ 9 chế biến thực phẩm KNTT: Đề tham khảo số 4 bộ sách mới Kết nối tri thức gồm nhiều câu hỏi ôn tập hay, các dạng bài tập phong phú giúp các em củng cố ôn luyện lại kiến thức thật tốt chuẩn bị tốt cho kì thi sắp tới. Tài liệu có kèm theo đáp án và lời giải chi tiết. Hi vọng đây sẽ là tài liệu hữu ích giúp các em đạt điểm cao. Thầy cô và các em kéo xuống để tham khảo ôn luyện

ĐỀ KIỂM TRA GIỮA HỌC KÌ 2

CÔNG NGHỆ THỰC PHẨM 9 – KẾT NỐI TRI THỨC

A. PHẦN TRẮC NGHIỆM (7 điểm) 

 Khoanh tròn vào chữ cái đứng trước câu trả lời đúng:

Câu 1: Theo dữ liệu trên, đơn vị tính của thực phẩm gạo là

A. Cen-ti-mét.

B. Ki-lô-gam.

C. Gam.

D. Đề-xi-mét.

Câu 2: Công việc cụ thể trong quá trình trình bày món ăn của phương pháp nấu là gì? 

A. Bày món ăn vào đĩa, ăn kèm với nước chấm hoặc gia vị thích hợp (có thể sử dụng nước luộc).

B. Làm sạch thực phẩm, cắt thái phù hợp.

C. Sử dụng lửa nhỏ đến khi thực phẩm chín mềm.

D. Trình bày tùy ý theo đặc trưng mỗi món.

Câu 3: Theo dữ liệu trên, đơn vị tính của thực phẩm sữa là

A. Ki-lô-gam.

B. Mi-li-lít.

C. Tạ.

D. Đề-xi-mét.

Câu 4: Có bao nhiêu phương pháp chế biến thực phẩm bằng nước nóng?

A. 3 phương pháp.

B. 5 phương pháp.

C. 6 phương pháp.

D. 1 phương pháp.

 Câu 5: Để tính toán chi phí bữa ăn theo thực đơn cần thực hiện theo mấy bước?

A. 3 bước.

B. 4 bước.

C. 2 bước.

D. 6 bước.

Câu 6: Công việc cụ thể trong quá trình sơ chế nguyên liệu của phương pháp luộc là gì?

A. Cho thực phẩm vào nước luộc với thời gian vừa đủ.

B. Bày món ăn vào đĩa, ăn kèm với nước chấm hoặc gia vị thích hợp.

C. Làm sạch thực phẩm, cắt thái phù hợp.

D. Nấu nguyên liệu có nguồn gốc động vật trước, sau đó mới tới thực vật, nếm gia vị vừa ăn.

 Câu 7: Bước đầu tiên để tính toán chi phí bữa ăn theo thực đơn là

A. Xác định giá thành hiện tại trên thị trường của từng loại thực phẩm có trong thực đơn.

B. Tính tổng chi phí cho bữa ăn.

C. Xác định khối lượng thực phẩm cần dùng trong bữa ăn.

D. Xác định đơn giá ước tính theo đơn vị đồng.

 Câu 8: Công việc cụ thể trong quá trình trình bày món ăn của phương pháp luộc là gì? 

A. Cho thực phẩm vào nước luộc với thời gian vừa đủ.

B. Trình bày theo đặc trưng mỗi món.

C. Làm sạch thực phẩm, cắt thái phù hợp.

D. Bày món ăn vào đĩa, ăn kèm với nước chấm hoặc gia vị thích hợp (có thể sử dụng nước luộc).

 Câu 9:  Để tính toán chi phí bữa trưa, bước đầu tiên cần thực hiện là gì?

A. Xác định khối lượng các loại thực phẩm cần dùng như: gạo (370g), thịt gà luộc (400g), trứng gà (3 quả), rau cải ngọt (600g), dưa hấu (500g), sữa bò (200mL).

B. Xác định khối lượng các loại thực phẩm cần dùng như: gạo (370g), thịt gà ta (400g), trứng gà (3 quả), rau cải ngọt (600g), dưa hấu (500g), sữa bò (00mL).

C. Xác định khối lượng các loại thực phẩm cần dùng như: gạo (370g), thịt gà ta (400g), trứng kho (3 quả), rau cải ngọt (900g), dưa hấu (500g), sữa bò (200mL).

D. Xác định khối lượng các loại thực phẩm cần dùng như: gạo (370g), thịt gà ta (400g), trứng gà (3 quả), rau cải (600g), dưa hấu (500g), sữa bò (900mL).

Câu 10: Khi tính chi phí cần lưu ý điều gì giữa đơn vị tính khối lượng thực phẩm và giá tiền?

A. Tính thống nhất.

B. Tính chặt chẽ.

C. Tính mâu thuẫn.

D. Tính giao nhau.

Câu 11: Đâu không phải yêu cầu kĩ thuật của phương pháp luộc trong chế biến thực phẩm bằng nước nóng?

A. Thực phẩm có nguồn gốc thực vật: rau lá chín tới có màu xanh, rau củ có bột chín bở hoặc chín dẻo,...

B. Thực phẩm có nguồn gốc động vật chín: chín mềm, không dai, không nhừ nát,...

C. Nước luộc trong.

D. Thực phẩm chín mềm, không dai, không nát.

Câu 12: Đâu không phải yêu cầu kĩ thuật của phương pháp nấu trong chế biến thực phẩm bằng nước nóng?

A. Hương vị thơm ngon.

B. Thực phẩm chín mềm, không dai, không nát.

C. Thực phẩm có nguồn gốc thực vật, động vật.

D. Màu sắc hấp dẫn.

Câu 13: 3 quả trứng gà có đơn giá ước tính 3 000 đồng. Vậy chi phí dự tính là bao nhiêu đồng?

A. 6 000 đồng.

B. 9 000 đồng.

C. 3 000 đồng.

D. 11 000 đồng.

Câu 14: Sắp xếp các bước dưới đây để hoàn thiện món rau củ luộc

  1. Chế biến: Cho vào nồi 1,5L nước, cho thêm một chút muối, đun sôi; Cho súp lơ và cà rốt đã thái vào nước. Luộc đến khi chín tới vừa ăn.
  2. Trình bày món ăn: Cho ra đĩa, có thể ăn kèm nước chấm.
  3. Sơ chế nguyên liệu: Súp lơ rửa sạch, thái miếng vừa ăn; cà rốt rửa sạch, nạo vỏ, thái miếng vừa ăn.

A. (1) – (2) – (3).

B. (3) – (2) – (1).

C. (3) – (1) – (2). 

D. (2) – (1) – (3).

PHẦN TỰ LUẬN (3 điểm)

Câu 1 (1 điểm): Em hãy trình bày quy trình luộc rau củ.

Câu 2 (1 điểm): Có bao nhiêu tiêu chí đánh giá món ăn? Em hãy trình bày các tiêu chí đánh giá đó.

Câu 3 (1 điểm): Em hãy tính toán chi phí bữa ăn cho gia đình 4 người với thực đơn như nhau: Cơm (700g), thịt lớn (300g), tôm (250g), rau muống (500g), ổi (500g).

TRƯỜNG THCS ........

HƯỚNG DẪN CHẤM KIỂM TRA HỌC KÌ 1 (2023 – 2024)

MÔN: CÔNG NGHỆ THỰC PHẨM 9 – KẾT NỐI TRI THỨC

        A. PHẦN TRẮC NGHIỆM: (7,0 điểm) 

        Mỗi câu trả lời đúng được 0,25 điểm.   

  1. C

  1. D

  1. B
  1. B

  1. A

  1. C

  1. D

  1. C
  1. A
  1. A
  1. C

12.        B

13.      C

14.      C

  1. PHẦN TỰ LUẬN: (3,0 điểm)

Câu

Nội dung đáp án

Câu 1

 

Quy trình luộc rau củ: 

Bước 1: Sơ chế nguyên liệu: súp lơ rửa sạch, thái miếng vừa ăn. Cà rốt: rửa sạch, nạo vỏ, thái miếng vừa ăn.

Bước 2: chế biến: Cho vào nồi 1,5l nước, cho thêm chút muối, đun sôi. Cho súp lơ và cà rốt đã thái vào nước luộc chín vừa ăn.

Bước 3: Trình bày món ăn.

Câu 2

- Có 7 tiêu chí đánh giá món ăn:

+ Chuẩn bị nguyên liệu và dụng cụ.

+ Quy trình thực hiện và tháo tác thực hành.

+ Chất lượng sản phẩm.

+ Thời gian hoàn thành và sáng tạo trong công việc.

+ Thái độ, ý thức học tập.

+ An toàn lao động.

+ An toàn vệ sinh thực phẩm.

Câu 3

 Tính toán chi phí bữa ăn cho gia đình 4 người với thực đơn như nhau: Cơm (700g), thịt lợn (300g), tôm (250g), rau muống (500g), ổi (500g).

Gạo: 0,7kg đơn giá ước tính 25.000/kg = 17,500

Thịt lợn: 0,3kg đơn giá ước tính là 150.000/kg = 45000

Tôm: 0,25kg đơn giá ước tính là: 400.000/kg = 100.000

Rau muống. 0,5kg đơn giá ước tính là: 10.000/kg = 5000

Ổi: 0,5kg đơn giá ước tính là 30.000/kg = 15.000

Chi phí ước tính bữa ăn cho gia đình 4 người là: 17,500+45000+100000+5000+15000=182.500

Từ khóa tìm kiếm:

Đề thi Công nghệ 9 chế biến thực phẩm Kết nối tri thức, trọn bộ đề thi Công nghệ 9 chế biến thực phẩm Kết nối tri thức, Đề thi giữa kì 2 Công nghệ 9

Bình luận

Giải bài tập những môn khác