Cho mạch điện có sơ đồ như Hình 24.3. Biết .... Khi K mở, vôn kế chỉ 6 V. Khi K đóng vôn kế chỉ 5,6 V và ampe kế chỉ 2 A.

Bài tập 24.16. Cho mạch điện có sơ đồ như Hình 24.3. Biết $R_{2} = 2\Omega ,R_{3} = 3\Omega$. Khi K mở, vôn kế chỉ 6 V. Khi K đóng vôn kế chỉ 5,6 V và ampe kế chỉ 2 A.

a) Tính suất điện động và điện trở trong của nguồn điện.

b) Tính $R_{1}$ và cường độ dòng điện qua $R_{2}$ và $R_{3}$

Cho mạch điện có sơ đồ như Hình 24.3. Biết $R_{2} = 2\Omega ,R_{3} = 3\Omega$. Khi K mở, vôn kế chỉ 6 V. Khi K đóng vôn kế chỉ 5,6 V và ampe kế chỉ 2 A.


a) Khi K mở, vôn kế chỉ giá trị của suất điện động của nguồn:

$Vì U_{v} =\xi - I r$ có $I = 0A \Leftrightarrow \xi = 6V$

Khi K đóng, vôn kế chỉ hiệu điện thế hai đầu nguồn điện:

$U_{v} =\xi -Ir \Rightarrow r = 0,2 \Omega $

b) Theo định luật Ohm, ta có:

$I=\frac{U_{v}}{R_{tđ}} \Rightarrow R_{tđ} = \frac{U_{v}}{I}=\frac{5,6}{2}=2,8 \Omega$.

$\Rightarrow R_{1} =R_{tđ} -R_{23}=2,8-\frac{2.3}{2+3}=1,6 \Omega$

Cường độ dòng điện qua $R_{2}$ và $R_{3}$ là:

$U_{23} = I.R_{23} = 2,4V$

$I_{2} = \frac{U_{23}}{R_{2}} =\frac{2,4}{2}=1,2A$

$I_{3} = I - I_{2} = 2-1,2=0,8A$


Giải những bài tập khác

Bình luận

Giải bài tập những môn khác