Câu hỏi tự luận mức độ vận dụng cao Hóa học 12 kntt bài 16: Điện phân

4. VẬN DỤNG CAO (2 CÂU)

Câu 1: Ngâm một đinh sắt sạch trong 200 ml dung dịch CuSO4. Sau khi phản ứng kết thúc lấy đinh sắt ra khỏi dung dịch, rửa nhẹ, làm khô, nhận thấy khối lượng đinh sắt tăng thêm 0,8 g.

a) Viết phương trình hoá học của phản ứng dạng phân tử và ion thu gọn. Cho biết vai trò của các chất tham gia phản ứng.

b) Tính nồng độ mol của dung dịch CuSO4.

Giả thiết Cu giải phóng ra đều bám hết vào đinh sắt.

Câu 2: Sau một thời gian điện phân 200 ml dung dịch CuSO4 với điện cực graphite, khối lượng dung dịch giảm 8 gam. Để làm kết tủa hết ion Cu2+ còn lại trong dung dịch sau điện phân, cần dùng 100 ml dung dịch H2S 0,5 M.

Hãy xác định nồng độ mol và nồng độ phần trăm của dung dịch CuSO4 trước điện phân. Biết dung dịch CuSO4 ban đầu có khối lượng riêng là 1,25 g/ml.


Câu 1: 

a) Fe + CuSO4 → FeSO4 + Cu (1)

Fe + Cu2+ → Fe2+ + Cu (2)

Chất khử    chất oxi hóa

b) Theo (1) cứ 1 mol CuSO4 phản ứng làm khối lượng đinh sắt tăng 8 g

x mol → 0,8 g

x = 1.0,8:8 = 0,1 mol

Nồng độ mol của dung dịch CuSO4 là: 0,1.1000:200 = 0,5 M.

Câu 2: 

CuSO4 + H2Tech12h Cu + H2SO4Tech12hO2.

CuSO4 + H2S → CuS↓ + H2SO4

Tech12h.

mgiảm = mCuTech12h= 8 gam.

Số mol CuSO4 bị điện phân bằng số mol Cu và bằng 0,1 mol.

Tổng số mol CuSO4 là: 0,1 + 0,05 = 0,15 mol.

Nồng độ CuSO4 ban đầu là: Tech12h (M).


Bình luận

Giải bài tập những môn khác