Hãy tính và trình bày cách pha chế 100 mLdung dịch HCl 0,25 M bằng cách pha loãng dung dịch HCl 5 M có sẵn (dụng cụ, hoá chất có đủ).
Câu 4.16 : Hãy tính và trình bày cách pha chế 100 mLdung dịch HCl 0,25 M bằng cách pha loãng dung dịch HCl 5 M có sẵn (dụng cụ, hoá chất có đủ).
Số mol HCl trong 100 mL dung dịch 0,25 M:
nHCl = CM . V = 0,25 . 0,1 = 0,025 (mol).
Thể tích dung dịch HCl 5 M cần lấy để có 0,025 mol HCl:
$V=\frac{n_{HCl}}{C_{M}}=\frac{0,025}{5}=5.10^{−3}(L)=5mL$
Cách pha loãng:
Bước 1: Lấy chính xác 5 mL dung dịch HCl 5 M cho vào ống đong có giới hạn đo lớn hơn hoặc bằng 100 mL.
Bước 2: Cho từ từ nước cất vào dung dịch trên, thỉnh thoảng lắc đều. Đến khi thể tích dung dịch là 100 mL thì dừng lại.
Xem toàn bộ: Giải SBT KHTN 8 kết nối Bài 4 Dung dịch và nồng độ
Bình luận