Minh mua hai gói kẹo khác nhau hết 31 000 đồng. Trong đó, gói kẹo dâu có giá hơn gói kẹo bạc hà là 5000 đồng. Tính giá tiền mỗi gói kẹo mà Minh đã mua.

HỆ THỐNG CÂU HỎI MỞ RỘNG

Câu hỏi 1: Minh mua hai gói kẹo khác nhau hết 31 000 đồng. Trong đó, gói kẹo dâu có giá hơn gói kẹo bạc hà là 5000 đồng. Tính giá tiền mỗi gói kẹo mà Minh đã mua.


Bài giải:

Gói kẹo bạc hà có giá là:

(31 000 – 5000) : 2 = 13 000 ( đồng )

Gói kẹo dâu có giá là:

13 000 + 5000 = 18 000 ( đồng )

Đáp số: Kẹo dâu: 18 000 đồng; Kẹo bạc hà: 13 000 đồng


Trắc nghiệm Toán 5 kết nối Ôn tập chủ đề 1: Ôn tập và bổ sung (P2)

Bình luận

Giải bài tập những môn khác