Câu hỏi tự luận mức độ vận dụng Vật lí 12 ctst bài 13: Đại cương về dòng điện xoay chiều

3. VẬN DỤNG (3 CÂU)

Câu 1: Cường độ dòng điện trong một đoạn mạch có biểu thức 

3. VẬN DỤNG (3 CÂU)

Ở thời điểm 3. VẬN DỤNG (3 CÂU), cường độ dòng điện tức thời trong mạch có giá trị là bao nhiêu?

Câu 2: Đặt vào giữa hai đầu một đoạn mạch điện chỉ có điện trở thuần R = 220 Ω một điện áp xoay chiều có biểu thức u = 220√2cos(100πt - π/3) V. Biểu thức cường độ dòng điện chạy qua điện trở thuần R là gì ?

Câu 3:Cho mạch điện xoay chiều AB gồm R,L,C mắc nối tiếp . Biết R2C = 16L . Đoạn mạch đang cộng hưởng . biết điện áp hiệu dụng của toàn đoạn mạch AB là 120 V.Tính điện áp hiệu dụng UR, UL, UC ?


Câu 1: 

Thay Tech12h vào biểu thức của i ta có:

Tech12h

Ngoài ra, ngay sau thời điểm này, pha sẽ lớn hơn Tech12hgiảm nên i giảm.

Câu 2: 

Trong mạch chỉ chứa điện trở thuần ⇒ u và i luôn cùng pha ⇒ φi = - π/3 rad

Cường độ dòng điện cực đại I0 = U0/R = √2 A

Biểu thức cường độ dòng điện chạy qua điện trở thuần R là i = √2cos(100πt - π/3) A

Câu 3:

Giả thiết cho: R2C = 16L ⇔ R2ωC = 16ωL ⇔ R2 . 1/ZC = 16ZL (1)

Đoạn mạch cộng hưởng nên : ZL = ZC (2) .

Từ (1) và (2) ⇒ R2 = 16 ZL2 = 16 ZC2 ⇒ UR = 4UL = 4UC .

Do U = 120V ⇒ UR = 120V; UL = UC = 30V


Bình luận

Giải bài tập những môn khác